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1. MTAMBO MDOGO WA KUSAFISHA MAFUTA YA ALIZETI  

Usafishaji wa mafuta ya kula yatokanayo na mbegu za alizeti ni hatua inayofanyika mara baada ya hatua za 

awali za ukamuaji wa mbegu za alizeti na kuchuja. Ukamuaji huweza kufanyika kwa kutumia mashine za 

kukamua mbegu za mafuta (edible seed oil expeller) au kwa kutumia njia ya kemikali ya solvent extraction. 

Usafishaji wa mafuta ya alizeti ni hatua muhimu kwani inasaidia kuondoa kemikali zenye madhara kama vile 

free fatty acids, harufu, rangi, vyuma vinavyotokana na ukamuaji, pamoja na nta (gums). Mtambo wa 

kusafisha  mafuta ya alizeti una zehemu kuu tatu ambazo ni:- 

i. Tanki la kuhifadhia coustic soda na maji chumvi (brine solution) 

ii. Tanki la kusafisha mafuta lenye vifaa kama vile heater na kipima joto (thermometer) 

iii. Tanki la kuhifadhia mafuta yaliyosafishwa (Storage tank). 

2. UMUHIMU WA KUSAFISHA MAFUTA YA ALIZETI 

Kwa sasa wajasiriamali wengi wadogo na wa kati wanakumbana na changamoto kubwa ya ushindani kwani 

mafuta ya alizeti wanazozalisha hayakidhi ubora na hivyo kupoteza mapato kwa kulazimika kuuza bidhaa 

zao kwa bei ya chini. Mathalani mafuta ya alizeti yaliyosafishwa yanauzwa kwa bei ya TZS. 35,000/= kwa 

lita tano wakati mafuta hayo hayo yasiyosafishwa  ya ujazo kama huo yanauzwa kwa TZS. 27,500/=. Hapa 

tunaona kuwa katika kila lita tano za mafuta yasiyosafishwa mjasiamali mdogo na wa kati anayefanya bishara 

hiyo anapoteza 40% ya mapato kulinganisha na yule anayeuza mafuta yaliyosafishwa. Kiwango hiki cha 

upotevu wa mapato ni kikubwa na kinachangia katika kuongeza hali ya umasikini na kutokukua kwa 

wajasiriamali wanaojihusisha na biashara hii pamoja na upotevu wa mapato kwa Serikali kwa njia ya kodi. 

Pia kutokana na mafuta mengi yanayozalishwa na wajasiriamali wadogo kutokidhi viwango vya ubora, 

watumiaji wengi wenye kujali afya na wanaofahamu madhara ya mafuta yasiyosafishwa wamekwepa 

kutumia mafuta haya hivyo kuzidi kuzorotesha soko kwa wajasiriamali wadogo na wale wa kati wa mafuta 

ya alizeti 

Kutokana na changamoto iliyopo kwenye sekta hii ndogo ya uongezaji thamani kwenye zao la alizeti ni wazi 

mtambo huu utakuwa na msaada mkubwa katika kuongeza mapato ya wajasiriamali pamoja na kulinda afya 

za walaji wa mafuta yatokanayo na mbegu za alizeti. 
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3. HATUA ZA USAFISHAJI WA MAFUTA YA ALIZETI  

Usafishaji wa mafuta ya alizeti huanza mara baada ya mafuta yaliyokamuliwa kuchujwa kwa kutumia 

mashine ya “Filter press machine”. Mara baada ya hatua hii mafuta yaliyochujwa huingizwa kwenye mtambo 

na kuwekwa kwenye tanki ili uchafu mzito (slurr) uweze kutuama. Baada ya uchafu kutuama mafuta 

huingizwa kwenye mtambo ili kutoa uchafu usiohitajika pamoja na kuyafanya mafuta kuwa katika uhalisia 

yaani kuondoa hali ya asidi (neutralization) ambayo huwa kwenye mafuta. 

 

4. MCHANGANUO WA BIASHARA 

Ukamuaji wa mafuta ya alizeti hufanyika kwa kutumia mashine maalumu ( Screw Oil Expeller) ambayo 

hukamua mafuta toka katika mbegu kavu za alizeti ambapo mashine hiyo hutenganisha mafuta na mashudu. 

Mashine hii hukamua mbegu kiasi cha 210kgs kwa saa ambayo hutoa wastani wa lita 60 za mafuta ghafi na 

mashudu wastani wa 150kgs. Bei ya jumla kwa wastani ya kilo moja ya mbegu za alizeti ni Shs. 1,000. 

 

Bei ya jumla ya Mafuta ambayo hayajasafishwa/ghafi (Onrefined Oil) Tshs. 5,500 kwa lita moja, Kwa kila saa 

moja mashine huingiza ingiza mapato ya Shs. 330,000, kwa Masaa nane mapato ya Mafuta ghafi/ ambayo 

hayaja safishwa (Unrefined Oil) itakuwa ni Shs. 2,640,000. Bei ya mashudu ni Tshs. 500/= kwa kilo, hivyo 
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kwa kila lisaa limoja mapato yatokanayo na mashudu ni Tshs. 75,000/= kwa masaa nane mapato ya 

Mashudu ni Tshs. 600,000/=. Jumla kuu ya mapato ghafi kwa siku itakuwa ni Shs. 3, 240,000.  

 

Aidha, mafuta haya lita 60 yakisafishwa (Refined Oil) hubakia lita 54 ambayo kwa bei ya Jumla yanauzwa 

Tshs. 7,000/= kwa lita (sawa na 378,000/= kwa lita 54). Mapato haya ya 324,000/= ni yanayopatikana kwa 

saa. Hivyo kwa masaa nane mapato ghafi  yatakuwa Tshs. 3,024,000/=. Uchafu unao toka/baki baada ya 

kusafisha Mafuta unaweza tumika kutengenezea sabuni.  

 

Jedwali la Mchanganuo wa Biashara 

UKAMUAJI WA MAFUTA YA ALIZETI 

No Gharama Malighafi Mchanganuo Gharama 

1 Alizeti 210Kgs 210 x 1100 Shs x 8 Masaa x 24 Siku 44,352,000 

2 Umeme Uniti 19 kwa Saa 20 uniti x400 Shs x  8 Masaa x 24 Siku 1,536,000 

3 Mshahara - Vijana Watatu  3 watu x 10,000 Shs x 24 Siku 720,000 

4 Chakula na Nauli  3 watu x 8000 Shs x 24 Siku 576,000 

5 Kukodisha eneo    300,000 

6 Gharama nyinginezo   1,200,000 

 Jumla ya Gharama   48,684,000 

     

 MAPATO    
7 Alizeti 210Kgs 60Lts x 5,500 Shs x 8 Masaa x 24 Siku=  63,360,000 

8  Mashudu 150kgs 150 x 500 Shs x 8 Masaa x 24 Siku =   14,400,000 

 Jumla ya Mapato   77,760,000 

     

 FAIDA KWA MWEZI 29,076,000 

  

  54 Lts 54 Lts x 7,5000 Shs x 8 Masaa 3,240,000 

 
KUSAFISHA MAFUTA YA ALIZETI (REFINED OIL) 

9 Mafuta 1000 Lts 1000 Lts x 5,500 Shs X 12 Siku kwa Mwezi 66,000,000 

10 Umeme 22 Uniti 22 Uniti x 8 Masaa * 12 Siku kwa Mwezi 844,800 

11 kemikali   100,000 

12 Wafanyakazi  2 x 250,000 Shs 500,000 

13 Gharama nyinginezo   600,000 

 Jumla ya Gharama 68,044,800 

 

14 MAPATO 940 Lts x 7,000 Shs x 12 Siku kwa Mwezi 78,960,000 

 FAIDA KWA MWEZI 10,915,200 
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